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DIBAJI 

  
Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja ni ahadi na makubaliano ya kimaandishi kati yetu, wadau 
pamoja na wateja wetu. Aidha, mkataba huu unataja masuala mbalimbali yanayohusu aina za 
huduma zinazotolewa na Wizara, ubora wake na viwango ambavyo tunaamini vitakidhi mahitaji na 
matarajio ya wadau na wateja wetu. Aidha, unaainisha maadili ya watumishi, haki ya wateja wetu 
na wajibu wao ili wapate huduma bora kulingana na matarajio yao. Lengo la kuwa na mkataba huu 
ni kuhakikisha kuwa Wizara inatoa huduma sahihi, bora na kwa wakati.   
  
Mkataba huu pia unaeleza jinsi wateja na wadau wa Sekta ya Maji na Umwagiliaji watakavyotoa 
maoni na malalamiko kuhusu huduma zote zinazotolewa, na taratibu za rufaa endapo hawataridhika 
na huduma hizo.  
  
Wateja na wadau wetu watashirikishwa wakati wa kuhuisha mkataba huu kila baada ya miaka 
mitatu au kila mabadiliko muhimu yanapotokea kwa nia ya kutathimini utekelezaji wa majukumu 
yetu. Tunaamini kuwa, hatua hiyo itatusaidia kwa pamoja kubaini ufanisi katika utoaji huduma, 
mafanikio na changamoto zinazotukabili katika kutekeleza majukumu ya Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji.  
  
Mwisho, tunaamini kuwa, tutapata ushirikiano mzuri kutoka kwa wateja na wadau wetu katika 
kutimiza azma ya mkataba huu, ili kuimarisha mahusiano mazuri katika utendaji na utoaji huduma 
na kuleta mafaniko katika sekta pamoja na Taifa kwa ujumla.  Tunashauri wateja na wadau wetu, 
kuufahamu kwa kina na ufasaha mkataba huu na kuutumia ipasavyo.  
  
                      

 
                  
  
 
Saini   ………………………………………………..  
  
Jina    Mhe. Eng. Isack Aloyce Kamwelwe (Mb)  
    Waziri wa Maji na Umwagiliaji  
  
 Tarehe   ………….……………………………………..  
  
  

i  



 

 
 
 
 

AZIMIO  
  

  
Wizara inajitoa kwa dhati katika usimamizi na uzingatiaji wa utekelezaji wa mkataba huu, ili 
kufanikisha lengo kuu la kuwafahamisha wateja wetu juu ya upatikanaji wa huduma, aina na 
viwango vya ubora wa huduma zetu.   
  
Mkataba huu unasaidia kuongeza uwajibikaji na mwitikio wa watumishi wa Wizara katika 
kuwahudumia wateja kwa kuweka viwango ambavyo watumishi watawajibika kuvitekeleza.  
  
  
  
  
  
Saini   ………………………………………………..  
  
Jina    Prof. Kitila A. Mkumbo  
    Katibu Mkuu Wizara ya Maji na Umwagiliaji  
  
 Tarehe   ………….……………………………………..  
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1  UTANGULIZI  
  
Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja umeandaliwa kwa kuhuisha mkataba wa awali ulioandaliwa 
mwaka 2012. Mkataba umehuishwa kwa kuzingatia mabadiliko yaliyojitokeza katika Serikali ya 
Awamu ya Tano inayoongozwa na Mhe. Rais Dkt. John Pombe Magufuli, kwa Wizara ya Maji 
kuunganishwa na Sekta ya Umwagiliaji na kuwa Wizara ya Maji na Umwagiliaji. Mabadiliko hayo 
yameilazimu Wizara kuhuisha Muundo wake na mgawanyiko wa majukumu, kwa kujumuisha 
usimamiaji wa mazingira, kufanya tafiti na usimamiaji wa masuala ya umwagiliaji, na kwa 
kuzingatia changamoto  zilizojitokeza katika utekelezaji wa Awamu ya Kwanza ya Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji.  
  
Maboresho hayo yamezingatia mabadiliko ya kimazingira, kijamii, kiuchumi na kiteknolojia, 
ambayo kwa pamoja yanalenga kuleta ufanisi na tija kwa Sekta na Taifa kwa ujumla.   
  
1.0  MADHUMUNI YA MKATABA   
  
Mkataba wa Huduma kwa Mteja unakusudia yafuatayo:  

a) Kuwawezesha wateja kuelewa majukumu ya Wizara;   
b) Kubainisha huduma zinazotolewa katika viwango vinavyokubalika;  
c) Kuainisha aina za wateja tunaowahudumia, ili kufahamu haki zao, wajibu,taratibu, na kupata 

mrejesho na suluhisho;  
d) Kuboresha utendaji kazi na kuweka wazi taratibu za kupokea na kushughulikia malalamiko 

kutoka kwa wateja;   
e) Maelezo mafupi ya jinsi ya kuwasiliana na Wizara.  

  
2  MAPITIO YA MKATABA   
  
Mkataba   utapitiwa na kuhuishwa kila baada ya kipindi cha miaka mitatu.  Utekelezaji wake  
utafuatiliwa na kufanyiwa tathmini kila mwaka ili kubaini mafanikio na changamoto kwa 
kushirikisha wateja na wadau. Matokeo ya tathmini hiyo yatasaidia kufanya marekebisho 
yatakayowezesha kuweka wazi aina za  huduma, ubora wa huduma na ahadi za utoaji wa huduma 
hizo kwa  kuzingatia majukumu ya kila mtumishi.  
  
3  WATEJA NA WADAU  WETU  
  
Aina za wateja na wadau wetu ni:  

a) Jamii;  
b) Mashirika/Taasisi za Umma;  
c) Mashirika ya Kimataifa;  
d) Viwanda;   
e) Wajasiriamali;   
f) Wizara mbalimbali, Idara Zinazojitegema, Wakala za Serikali; na Tawala za Mikoa na  

Serikali za mitaa;  
g) Asasi zisizo za Kiserikali na za Kidini;  



2  

  

h) Wawekezaji, Sekta binafsi, Wazabuni na Wafanyabiashara;  
i) Wakulima na Wafugaji;  
j) Washirika wa Maendeleo;   
k) Wataalam/Watafiti;  
l) Viongozi na Watumishi wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji, Bodi ya Maji ya Taifa, Bodi za 

Maji za Mabonde; Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini (Miji Mikubwa na 
Midogo), na Miradi ya Maji ya Kitaifa, Chuo cha Maji, Wakala na uchimbaji Visima na  
Ujenzi wa Mabwawa;  

m) Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji ;    
n) Nchi tunazoshirikiana nazo katika matumizi ya rasilimali za Maji;  
o) Vyuo vya Mafunzo vya Ndani na Nje ya nchi;  
p) Vyombo vya Habari; na  
q) Wanasiasa.  

4  MALENGO  
Malengo ya Mkataba ni kuwawezesha watumishi wa Wizara kuzingatia na kutoa huduma 
zinazokidhi mahitaji na matarajio ya wateja na wadau kwa wakati, kwa kipindi cha miaka mitatu 
(2016/17-2018/19). Wizara imejiwekea malengo yafuatayo:    

a) Kupunguza maambukizi mapya ya Virusi vya UKIMWI na kuboresha huduma kwa 
wanaoishi na virusi vya UKIMWI;  

b) Kuimarisha utekelezaji wa  Mkakati wa Taifa wa Kupambana na Rushwa;   

c) Kuimarisha usimamizi shirikishi na endelevu  wa Rasilimali za Maji;  

d) Kuboreshwa upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama , kwa watu wote;  

e) Kuboresha huduma ya usafi wa mazingira kwa watu wote na usimamizi wa rasilimali watu; 
na  

f) Kuimarisha uwezo wa kitaasisi katika kutekeleza majukumu yake.  

5  MAADILI YETU  
Tunaongozwa na kuzingatia maadili na misingi ifuatayo:  

a) Kufanya kazi kwa ushirikiano;  

b) Kufanya kazi kwa kuzingatia muda na mpango  kazi;  

c) Kutoa huduma kwa uwazi;  

d) Kufanya kazi kwa ufanisi na kujituma;   

e) Kutoa huduma kwa uadilifu na uaminifu;  

f) Kuwajibika na kufanya kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizopo;  
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g) Kutoa huduma bila ubaguzi; na  

h) Kuwa wabunifu na kuboresha mifumo na michakato ya utoaji huduma kwa wateja.  
 

6  VIWANGO VYA HUDUMA ZETU  
Kwa kuzingatia maadili yetu, utoaji wa huduma kwa wateja na viwango vya ubora wa huduma 
vitaimarishwa kwenye maeneo yafuatayo:  

a) Uhusiano na Wateja: Uhusiano wa kikazi kati yetu  na wateja utadumishwa kwa kuboresha 
mawasiliano baina yetu;  

b) Usimamizi wa maadili ya Kazi: Tutatimiza wajibu wetu kwa kuwaelimisha, 
kuwakumbusha na kuwawajibisha wanaokiuka maadili ya Utumishi wa Umma na taaluma 
zao;   

c) Usikivu na Mawasiliano na Wateja: Tutapokea na kushughulikia malalamiko, maulizo na 
mapendekezo na kutoa mrejesho kwa wakati; kuimarisha Dawati la Malalamiko na 
kuelimisha wateja kuhusu matumizi ya dawati hilo; sanduku la maoni na simu ya msaada 
ambayo mteja anaweza kupiga na kuongea na mtumishi ili kupata majibu  papo kwa papo. 
Aidha, tutatoa majibu ya barua, barua pepe na taarifa za simu kwa wakati na kuhahakikisha 
kuwa fomu, vipeperushi, machapisho, michakato na taarifa nyinginezo zinakuwa wazi kwa 
kutumia njia stahiki za mawasiliano na kwa lugha inayoeleweka kwa wateja;  

d) Usahihi wa Taarifa: Tutatoa huduma bora na taarifa sahihi kwa wakati kwa kutumia 
wataalamu wa fani husika ili kukidhi mahitaji ya wateja wetu; na  

e) Miadi: Tutazingatia muda wa miadi kwa wateja wetu kwakuwa na watoa huduma wenye 
ujuzi, wanaojituma na kuzingatia maadili.  

7  HUDUMA TUNAZOTOA  NA MUDA WA UTEKELEZAJI KWA KILA IDARA NA  
KITENGO  
  

Tutapokea wateja wetu siku zote za kazi kuanzia saa 2.30 Asubuhi mpaka saa 8.30 mchana. 
Viwango vya muda vilivyoainishwa vitatekelezwa na kuzingatiwa ndani ya siku za kazi. Aina za 
huduma na viwango vinavyozingatiwa kwa kila Idara/kitengo ni kama ifuatavyo:  
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7.1 MAELEZO YA HUDUMA NA MUDA WA UTEKELEZAJI  

NA  HUDUMA  MUDA WA  
UTEKELEZAJI   

1  Tutakiri kupokea na kujibu barua na barua pepe za 
wateja  

Ndani ya siku 1- 3.     

2  Tutapokea simu kwa kujitambulisha   
  

Ndani ya miito 3.  
Iwapotutachelewa tutaomba 
radhi.   

3  Tutatoa taarifa na takwimu za masuala ya sekta ya maji 
kupitia tovuti ya Wizara  

Muda wote  

4  Tutashughulikia na kutoa majibu ya malalamiko/hoja ya 
wateja  
Tutashughulikia rufaa za malalamiko ya wateja na kutoa 
maamuzi  

Ndani ya Siku 5  
  
Ndani ya siku 14  

5  Kuwezesha malipo ya wazabuni endapo nyaraka zipo 
tayari  

Ndani ya siku 7  

  

7.2 IDARA YA UTAWALA NA MENEJIMENTI YA RASLIMALI WATU  
NA  HUDUMA  MUDA WA  

UTEKELEZAJI    
1.   Tutatoa tafsiri na ufafanuzi wa sera, sheria za kazi, 

kanuni na taratibu za utumishi   
Ndani ya siku 1  

2.   Kukamilisha mchakato wa masuala ya ajira na 
kiutumishi (kuthibitishwa, kupandishwa cheo, likizo, 
uhamisho na mafao) na kuwasilisha Utumishi.  

Ndani ya siku 5.   

3.   Kushughulikia maombi ya ajira za wataalam wa kigeni 
ndani ya Wizara.   

Ndani ya Siku 21.  

4.   Kutoa taarifa muhimu zinazozohitajika na taasisi 
mbalimbali.  

Kulingana na maelekezo 
kutoka kwenye taasisi husika.  

5.   Kushughulikia masuala ya maadili na nidhamu  Ndani ya siku 21  
6.   Kujibu   maombi na vibali vya mafunzo kwa watumishi. Ndani ya Siku 5   

7.   Kukamilisha maombi ya Mikopo kwa watumishi katika 
mabenki.  

Ndani ya Siku 2  

8.   Kukamilisha fomu za Bima ya Afya na Mifuko ya  
Hifadhi ya Jamii kwa ajili ya usajili   

Ndani ya siku 3  
  

9.   Kushughulikia  marekebisho  ya  mishahara 
 na kuwasilisha Utumishi.  

Ndani ya ya siku 3  
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7.3 IDARA YA SERA NA MIPANGO  
NA  HUDUMA  MUDA WA UTEKELEZAJI   
1  Kutoa taarifa na takwimu muhimu za Wizara/Sekta  Ndani ya Siku 3.  
2  Kutoa taarifa ya tathmini ya utekelezaji wa mipango ya 

Sekta za Maji  na Umwagiliaji   
Ndani ya Siku 14  

3  Kutoa taarifa za robo mwaka, nusu mwaka na mwaka 
mzima juu ya utekelezaji wa mipango ya Sekta za Maji 
na Umwagiliaji   

Ndani ya siku 15 baada ya 
kipindi husika kwisha.  

4  Kutoa mrejesho wa mikataba mbalimbali ya ufadhili 
wa fedha kutoka Mashirika ya Kimataifa kwa 
kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango.  

Ndani ya Siku.  

5  Kutoa maoni kuhusu Nyaraka mbalimbali za Sera 
kutoka Wizara nyingine.  

Ndani ya Siku 3.  

6  Kutoa taarifa ya utekelezaji wa kazi za Wizara 
kulingana na Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka.  

Ndani ya Siku 14.  

7  Kutoa taarifa mbalimbali za Wizara kwa ajili ya Kamati 
za Bunge za Kisekta na Bajeti.  

Ndani ya Siku 14.  

8  Kutoa Bajeti ya Serikali (MTEF) na Hotuba ya Bajeti ya 
Wizara  

Kwa mujibu wa ratiba ya ofisi 
ya Bunge / Wizara ya Fedha na 
Mipango.  

9  Kutoa taarifa za utekelezaji wa Bajeti kwa Robo, Nusu 
na Mwaka   

Ndani ya Siku 15 za kazi baada 
ya muda husika  
kumalizika  

10  Kutoa majibu ya Hoja za Bunge  Ndani ya Siku 14 za kazi tangu 
hoja kupokelewa  

11  Kukamilisha nyaraka za Baraza la Mawaziri.    Siku 7.   
  

7.4 KITENGO CHA UNUNUZI NA UGAVI  
NA  HUDUMA  MUDA WA  

UTEKELEZAJI   

1  Kutangaza mpango wa manunuzi wa Wizara   
  

Kila mwaka wa fedha na 
mapitio yake kila baada ya 
siku 60.  

2  Kupitia makabrasha ya manunuzi kutoka kwenye  
Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira na 
Halmashauri za Wilaya na ofisi za mabonde kabla 
hazijapelekwa kwa washirika wa Maendeleo.     

Ndani ya Siku 1-4.  

3  Kuidhinisha manunuzi yanayofanywa na Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira na Halmashauri za 

Ndani ya siku 7 kwa kila  
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NA  HUDUMA  MUDA WA  
UTEKELEZAJI   

 Wilaya na ofisi za mabonde kwa viwango ambavyo 
havihitaji idhini ya washirika wa Maendeleo.   

hatua ya manunuzi.  

4  Kufungua na kutathmini zabuni, kutoa taarifa kwa 
wazabuni walioshinda na kuingia nao mkataba   

Ndani ya siku 63   

5  Kutoa taarifa za matangazo (General Procurement 
Notice) ya jumla ya zabuni mara mbili kila mwaka.  
  

Ndani ya siku 14  

6  Kuandaa nyaraka za  malipo kwa wazabuni   Ndani ya siku 30 baada ya 
kupokea hati za madai 
zilizokamilika.  

7  Kujibu hoja za Wazabuni   Ndani ya siku 3 baada ya 
kupokea hoja.  

8  Kufanya tathmini ya zabuni na kutoa mapendekezo 
yake na kuandaa mikataba  

Ndani ya Siku 30.   

9  Kutoa hati za madai baada ya kupokea vifaa na huduma 
kabla ya kuwasilishwa uhasibu  

Ndani ya Siku 3.   

10  Kutoa majibu ya hoja za Mhakiki Mali  Ndani ya Siku 21.  

12  Kuhakiki maombi ya misamaha ya kodi (VAT) kwa ajili 
ya ujenzi na usimamizi wa miradi ya Maji na  
Umwagiliaji   

Ndani ya siku 3  

13  Kutoa ushauri wa kitaalamu katika masuala ya ununuzi 
kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira na 
Halmashauri za Wilaya na ofisi za Bonde.  

Ndani  ya siku 2  
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7.5 KITENGO CHA FEDHA NA UHASIBU  
NA  HUDUMA  MUDA WA   

UTEKELEZAJI   
1  Kutoa taarifa za fedha kwa vipindi mbalimbali vya 

mwaka wa Fedha kwa mamlaka husika  
(i) Hesabu za mwaka                               
(ii) Kujibu hoja za ukaguzi na barua kutoka kwa  
Mkaguzi wa Nje Mkazi           
(iii) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya   utekelezaji 
kila mwezi na  robo mwaka wa Fedha kwa mamlaka 
husika  

  
  

Ndani Siku 90   
Ndani Siku 21   
  
Ndani Siku 5 baada ya 
kumalizika kwa kipindi  
husika  

2  Kutoa taarifa ya kuoanisha hesabu za Benki na 
matumizi ya kila mwezi.  

Ndani ya siku 15 baada ya 
mwisho wa mwezi   

3  Kutoa taarifa ya kuoanisha hesabu za Benki na 
makusanyo ya maduhuli kila mwezi.  

Ndani ya siku 7 baada ya 
mwisho wa mwezi   

5  Kuingiza kwenye Mtandao wa Hazina wa Malipo  
(IFMS) hati zote za malipo na kutoa hundi.  

Ndani ya Siku 3   

6  Kutoa Hati ya Idhini ya kutumia fedha (Warrant of 
Fund)  

Ndani ya Siku 4   

7  Kujibu hoja za ukaguzi na kuaanda taarifa   Ndani ya siku 21  
8  Kutoa ushauri wa usimamizi wa fedha kwa Ofisi za 

Mabonde, Mamlaka za Majisafi na Uondoshaji wa  
Majitaka, Halmashauri za Wilaya, Manispaa za Majiji  

Ndani  ya siku 4  

9  Kuingiza kwenye mtandao wa malipo, hati zote za 
ununuzi wa vifaa na mali  

Ndani ya Siku 1   

10  Kuwasilisha Hazina, Taarifa ya hali ya makusanyo ya 
maduhuli kila mwezi  

Ndani ya Siku 5 baada ya 
mwisho wa mwezi  

11  Kusambaza TISS za malipo  Siku 3  
12  Kuwasilisha TRA hati za kodi ya huduma (withholding 

tax)  
Ndani ya siku 7 baada ya 
mwisho wa mwezi  

13  Kuandaa taarifa za madeni na kuwasilisha Hazina  Ndani ya Siku 7 baada ya 
mwisho wa mwezi  

14  Kuandaa taarifa za masurufu yasiyorejeshwa na kuwapa 
taarifa wahusika  

Kila mwezi  

15  Kufanya malipo mbalimbali (endapo nyaraka zote 
muhimu zimekamilika)  

Siku 7.  
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7.6 KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI  
NA  HUDUMA  MUDA WA   

UTEKELEZAJI   
1  Kutoa taarifa za ukaguzi wa mifumo ya udhibiti wa 

ndani katika maeneo ya fedha, ununuzi, usimamizi wa 
mali, utawala bora na ukaguzi maalumu  

Ndani ya Siku 7 baada ya 
ukaguzi kufanyika  

2  Kutoa taarifa za majumuisho ya Ukaguzi wa ndani wa 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji za kila robo 
mwaka     

Ndani ya Siku 60 baada ya 
robo mwaka kukamilika   

3  Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu usimamizi wa 
Fedha, ununuzi, usimamizi wa mali na utawala bora.  

Ndani ya Siku 3 baada ya 
kupokea maombi  

  
7.7 KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI  

NA  HUDUMA  MUDA WA  
UTEKELEZAJI   

1.  Kuratibu uelimishaji wa  jamii kuhusu Sheria na Sera za 
Maji na Umwagiliaji   

 Muda wote  

2.  Kutoa taarifa mbalimbali za Wizara  kwa umma  Ndani ya Siku 2   

3.  Kusambaza machapisho na taarifa za matukio 
yanayohusu Maji na Umwagiliaji.  

Ndani ya Siku 3   

4  Kuweka taarifa za matukio kwenye tovuti ya Wizara 
baada ya tukio au kupata taarifa.  

Ndani ya Siku 2   

5  Kutoa majibu ya maswali kutoka vyombo vya habari   Ndani ya siku 1  

Kwa yale yatayohitaji 
ufafanuzi zaidi yanajibiwa 
ndani ya siku 5   

6  Kujibu maswali/hoja kutoka kwa wananchi kupitia 
vyombo vya habari   

Ndani ya siku 1 na kwa yale 
yanayohitaji ufafanuzi zaidi 
ndani ya siku 7   
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7.8 KITENGO CHA TEKNOLOJIA YA HABARI NA MAWASILIANO (TEHAMA)  

  
NA                       HUDUMA  

  
MUDA WA UTEKELEZAJI   

1  Kufanyia  matengenezo  vifaa  vya 
 TEHAMA vilivyoharibika.  

Ndani ya Siku 1 kwa 
matengenezo yasiyohitaji 
ununuzi wa vipuri na Siku 7 kwa 
matengenezo yanayohitaji  
ununuzi wa vipuri   

2  Kuandaa “specification” za vifaa vya TEHAMA 
kabla ya ununuzi.   

Ndani ya Siku 1 - 3  

3  Kuhakiki vifaa vya TEHAMA baada ya ununuzi  Ndani ya Siku 5 - 7 kutegemeana 
na idadi ya vifaa.  

4  Kutoa ushauri/ msaada wa Kitaalam wa TEHAMA 
kwenye Taasisi zilizoko chini ya Wizara  

Ndani ya Siku 1 kukiri kupokea 
maombi na kuifanyia kazi, Ndani 
ya Siku 2 hadi Siku 14 
kutegemeana na ushauri au 
msaada unaohitajika.  

  

7.9 KITENGO CHA HUDUMA ZA SHERIA   
NA  HUDUMA  MUDA WA UTEKELEZAJI   
1  Utoaji wa ushauri wa Kisheria kwenye Taasisi zilizo 

chini ya Wizara.  
Ndani ya Siku 1 - 5  

2  Kutoa ushauri wa Kisheria katika kuandaa na 
kukamilisha Nyaraka za Baraza la Mawaziri.  

Ndani ya Siku saba 7   

3  Kutoa rasimu za Sheria na Kanuni,  Ndani ya Siku 90   
4  Kutoa Miongozo, Notisi, Taratibu na Amri  Ndani ya Siku 21  
5  Kutoa ushauri wa Kisheria katika kuandaa na 

kukamilisha nyaraka mbalimbali za Sheria 
(Mkataba wa Makubaliano, Mikataba ya Ununuzi 
na Mikataba ya Kawaida).  

Ndani Siku 14.  

6  Uendeshaji na ufuatiliaji wa mashauri mbalimbali 
Mahakamani.  

Kwa mujibu wa taratibu za 
Mahakama  

7  Kutafsiri Sheria na Nyaraka mbalimbali.  Kwa mujibu wa Maamuzi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali   

8  Kuelimisha jamii kuhusu Sheria, Sera, Miongozo ya 
Maji na Umwagiliaji  

Muda wote wa Kazi   
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TABLE 7.10: IDARA YA HUDUMA YA MAJI MJINI  

NA  HUDUMA  MUDA WA    
UTEKELEZAJI   

1  Kutoa ushauri wa kiufundi kwa Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira   

Ndani  ya siku 4  

2  Kutoa  ushauri wa uongozi wa fedha kwa Mamlaka za 
Majisafi na  Usafi wa Mazingira    

Ndani ya siku 7  

3  Kutoa ushauri wa kitalaamu katika masuala ya ununuzi 
kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira za  
Halmashauri za Wilaya   

Ndani ya siku 7  

4  Kutoa takwimu za Majisafi na  Usafi wa Mazingira   Ndani  ya siku 2  
5  Kutoa mafunzo ya uendeshaji kwa wajumbe wa Bodi za 

Mamlaka za Majisafi na  Usafi wa Mazingira    
Ndani ya siku 30 baada ya 
uteuzi.  

6  Kuhakiki maombi ya misamaha ya kodi kwa ajili ya ujenzi 
wa miradi ya maji mjini  

Ndani ya siku 2  

7  Kuhakiki na kuidhinisha malipo ya wakandarasi na 
wataalamu washauri wanaotekeleza miradi ya maji mjini  

Ndani ya siku 3  

8  Kujibu barua za wataalamu na wakandarasi kuhusu 
utekelezaji wa mikataba ya usimamizi na ujenzi wa miradi 
ya maji mjini  

Ndani ya siku 2  

9  
  

Kupitia/kuhakiki ripoti za usanifu wa miradi na kuzitolea 
maoni   

Ndani ya siku 7  

  

7.11 IDARA YA HUDUMA YA MAJI VIJIJINI  
NA  HUDUMA  MUDA WA    

UTEKELEZAJI   
1  Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu uvunaji wa maji ya 

mvua   
ndani  ya siku 10  

2  Kupitia  maombi ya misamaha ya kodi kwa ajili ya ujenzi 
wa miradi ya maji vijijini  

Ndani ya siku 2  

3  Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu ujenzi wa miradi ya 
maji kwa ajili ya kusambaza maji safi na salama kwa 
wananchi.  

Ndani ya siku 7  

4  Kutoa takwimu mbalimbali za utekelezaji wa miradi kwa 
wadau wa maji ili kuwezesha utoaji wa miongozo sahihi 
ya uendeshaji  na matengenezo ya Miundombinu ya maji  

Ndani ya siku 7  

5  Kupitia taarifa za upembuzi yakinifu na sanifu za ujenzi 
wa miundombinu ya miradi ya usambazaji maji na usafi 
wa mazingira maeneo ya vijijini   

Ndani ya siku 7  
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6  Kupitia na kuidhinisha malipo ya wakandarasi na 
wataalamu washauri wanaotekeleza miradi ya maji Vijijini  

Ndani ya siku 3  

7  Kukagua utekelezaji wa ujenzi, uendeshaji na 
utengenezaji wa miundombinu  ya uzalishaji na 
usambazaji maji na usafi wa mazingira kwa ajili ya kupata 
ubora unaokusudiwa  

Kila robo ya mwaka kwa 
muda wa siku 14 na 
kuwasilisha taarifa yake 
ndani ya siku 5 za kazi  

7  Kutoa takwimu za maji vijijini  Ndani  ya siku 4  
  

7.12  IDARA YA HUDUMA ZA UBORA WA MAJI  
NA.  HUDUMA  MUDA WA   

UTEKELEZAJI   

1.  Kutoa taarifa ya hali ya ubora wa maji chini na juu ya 
ardhi baada ya kuchunguza  

Ndani ya siku 10  

2.  Kutoa taarifa ya hali ya ubora wa maji katika miradi ya 
maji na umwagiliaji  

Ndani ya siku 45  

3.  Kutoa taarifa ya uchunguzi wa ubora wa madawa ya 
kutibu maji.   

Ndani ya siku 2 / 3  

4.  Kuhakiki ubora wa dawa za kusafisha na kutibu maji na 
kutoa ushauri wa matumizi yake kwenye mitambo ya 
kusafisha na kutibu maji.  

Ndani ya siku 7  

5.  Kutoa taarifa ya ubora wa majitaka baada ya 
kuchunguza/kupima viashiria vya kemikali katika 
sampuli hizo.   

Ndani ya siku 10  

6.  Kutoa taarifa ya ubora na/au usalama wa maji kwa ajili 
ya matumizi mbalimbali baada ya kupima viashiria vya 
vimelea katika sampuli za maji   

Ndani ya siku 3  

8.  Kutoa taarifa ya kiwango stahili cha madawa 
kinachohitajika kutibu maji baada ya kufanya majaribio 
ya kimaabara.   

Ndani ya siku 14  

9.  Kutoa taarifa ya kiwango cha vielelezo vya mionzi 
(isotopes and radioactive materials(Uranium)) kwenye 
maji baada ya kuchunguza sampuli   

Ndani ya siku 30  

10.  Kutoa taarifa ya kemikali kwenye udongo baada ya 
kuchunguza sampuli   

Ndani ya siku 21  
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11.  Kutoa takwimu za utafiti wa ubora wa maji  Ndani ya siku 3  

12  Kufanya uchunguzi wa sampuli za utafiti  Ndani ya Siku 30  

  

7.13 IDARA YA RASILIMALI ZA MAJI  
NA  HUDUMA  MUDA WA  

UTEKELEZAJI   
1  Kutoa mafunzo ya uendeshaji kwa wajumbe wa Bodi za  

Maji za mabonde  
Ndani ya siku 30 baada ya 
uteuzi.  

2  Kutoa vibali vya kutumia maji na kutupa majitaka  Ndani ya siku 90  
3  Kutoa leseni za   

a) kuchimba visima vya maji,  
b) Mchimbaji,  
c) Utafiti wa maji chini ya ardhi.  

Ndani ya siku 30 baada ya 
kupokea maombi 
yaliyokamilika  

3  Kutatua migogoro inayohusu matumizi ya maji baina ya 
watumiaji wa rasilimali za maji  
  

Ndani ya siku 20 baada ya 
muafaka kufikiwa.  

4  Kutoa takwimu za rasilimali za maji  Ndani  ya siku 14  
5  Kufanya uchunguzi wa wingi  na ubora wa maji chini na 

juu ya ardhi (vijito, mito, mabwawa, maziwa, 
chemchemi) kwa miradi ya maji  

Ndani ya siku 20  

6  Kutoa ushauri wa kitaalamu na kiufundi juu ya raslimali 
maji, kwa Taasisi za Kiserikali, taasisi binafsi, mashirika 
na sekta na wadau wengine wa maji  

Kutegemeana na Mahitaji  

8  Kutoa kanuni, miongozo na viwango kwa wadau 
mbalimbali wa maji  

Ndani ya siku 1  

9  Kutoa ushauri wa kihaidrolojia na kihaidrojiolojia  Ndani ya siku 14    
10  Kutoa taarifa ya hali ya rasilimali za maji  

a) Bodi za maji za Mabonde  
b) Bodi ya maji ya Taifa  

  
Mara 1 kwa mwaka  
Mara 2 kwa mwaka  

11  Kutoa Vyeti vya Usajili kwa Jumuiya za watumiaji maji  Ndani ya Siku 90  
  

7.14 KITENGO CHA URATIBU WA PROGRAMU YA MAENDELEO YA SEKTA YA 
MAJI  

NA  HUDUMA  MUDA WA  
UTEKELEZAJI   

1  Kutoa takwimu za hali ya mazingira kwenye sekta ya maji na 
umwagiliaji  

Ndani  ya siku 4  

2  Kutoa taarifa ya utekelezaji wa program ya maendeleo ya  Ndani ya siku 365  
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 Sekta ya maji kwa kila robo, nusu na mwaka   

3  Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya fedha ya utekelezaji 
wa programu kwa kila robo mwaka  

Mara nne kwa Mwaka  

4  Kuratibu vikao mbalimbali vya  utekelezaji wa program ya 
maendeleo ya Sekta ya maji kama ifuatavyo;  

a) Vikao vya kitaalamu vya wadau,  
b) Vikao vya maamuzi ngazi ya juu,  
c) Vikao vya usimamizi na ufuatiliaji wa program za 

maji,  
d) Mkutano Mkuu wa Mwaka wa mapitio ya utekelezaji 

wa program ya Sekta ya maji,  
e) Vikao vya Wizara zinazotekeleza program ya 

maendeleo ya Sekta ya maji   

  
Mara 4 kwa Mwaka  
Mara 2 kwa mwaka  
Mara 2 kwa mwaka  
  
Mara 1 kwa mwaka  
  
Mara 2 kwa mwaka  

5  Uratibu wa utekelezaji wa tathimini ya athari kwa mazingira 
na gharama za fidia katika kuanzishwa miradi ya Sekta ya 
maji na Umwagiliaji  

Ndani ya mwaka 1   
  

6  Kutoa ripoti ya hali ya mazingira ya Sekta ya maji  Mara moja kila baada 
ya miaka miwili  

  

7.15 BOHARI KUU YA MAJI  
NA  HUDUMA  MUDA WA  

UTEKELEZAJI  
1  Kupokea maombi ya mahitaji ya vifaa vya maji na kutoa 

Ankara za malipo.  
Ndani ya Siku 1  

2  Kutoa vifaa vya maji kwenye Mamlaka za maji, Halmashauri 
za miji / Wilaya pamoja na miradi ya kitaifa nchini.  

Ndani ya siku 3 baada 
ya malipo kufanyika   

3  Kutoa ushauri wa viwango vya uwiano kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa vya maji (dira za maji, pampu za maji, madawa ya 
kutibu maji, mabomba na viungio)  

Ndani  ya siku 1  

4  Kufanya marekebisho ya kitabu cha bei ya vifaa vya maji 
kulingana wakati  

Ndani ya siku 30  

 
 
8  HAKI NA WAJIBU WA MTEJA  
Mkataba huu umeainisha haki za mteja wakati akihitaji huduma na wajibu anaopaswa kuutimiza ili 
aweze kupewa huduma kwa ubora na viwango tulivyoahidi;  

8.1 Haki za Mteja  
Mteja ana haki zifuatazo:  
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a) Kupata huduma na taarifa kulingana na mahitaji yake;   
b) Kuona taarifa zinazomhusu kwa kufuata taratibu zilizopo;  
c) Kuwa na usiri katika masuala yake binafsi;  
d) Kuwasilisha malalamiko kwenye dawati la malalamiko la Wizara; na   
e) Kutoa malalamiko au kukata rufaa kwenye ngazi ya juu ya Wizara pale ambapo hakuridhika 

na huduma tuliyoitoa.  
  

8.2 Wajibu wa Mteja  
Mteja anawajibika kufuata taratibu na kanuni za kiutendaji na kuonyesha ushirikiano ili aweze 
kupatiwa huduma bora na kujenga mahusiano mazuri.  Mteja anatarajiwa kufanya yafuatayo:-  

a) Kutoharibu miundombinu kwa ajili ya utoaji wa huduma;  
b) Kutoa taarifa na takwimu sahihi zinazotakiwa na Wizara kwa wakati muafaka;   
c) Kuzingatia sheria, kanuni, miongozo na taratibu katika kupata huduma;  
d) Kuhudhuria mikutano ya sekta ya maji na umwagiliaji inayomuhusu kwa wakati;  
e) Kufuata maelekezo ya kitaalamu yanayotolewa na wataalamu wa maji na umwagiliaji; na    
f) Kutokufanya udanganyifu katika kutoa taarifa au kupata huduma kwenye Wizara.   

9  UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU  
Tuna utaratibu wa kuweka kumbukumbu za malalamiko, maoni na mapendekezo kwa ajili ya 
tathmini na rejea. Aidha, maoni na mapendekezo yatakayotolewa yatasaidia kuboresha utendaji na 
huduma zetu.   

10 KUSHUGHULIKIA MIGOGORO NA RUFAA  
Tutashughulikia malalamiko na migogoro kwa wakati na kutoa mrejesho kwa mteja na wadau. Hata 
hivyo, endapo mteja hataridhika na hatua tuliyoichukua, atakuwa na haki ya kukata rufaa. Rufaa 
hizo zitawasilishwa kwa mamlaka husika ndani au nje ya Wizara yetu. Malalamiko yote 
yatapokelewa kwa njia ya sanduku la barua la posta, barua pepe, simu au kuonana ana kwa ana, na 
tutatoa majibu ndani ya siku saba (7).  

11 MAPITIO YA MKATABA  
Ili Mkataba uendane na nyakati na kuongeza uwazi katika uwajibikaji, tutashirikisha wadau 
mbalimbali kufanya mapitio. Mkataba utapitiwa ili kuufanyia marekebisho endapo:  

a) Kutakuwa na mabadiliko katika Mpango Mkakati wa Wizara na Mpango wa Uboreshaji wa  
Utumishi wa Umma;  

b) Huduma na viwango  tulivyojiwekea havitakidhi mahitaji na vipaumbele vya wateja na 
wadau wetu;   

c) Muundo wa Wizara utabadilika;  
d) Kutakuwa na mabadiliko katika Sera, Sheria na Kanuni zinazohusu sekta za Maji na 

Umwagiliaji; na   
e) Wateja watapendekeza kuwepo kwa mabadiliko kulingana na matakwa na mahitaji yao.  
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12 UWASILISHAJI WA MAONI NA MALALAMIKO  
Tunakaribisha maoni na mapendekezo kutoka kwa wateja na wadau wetu kuhusu utendaji kazi na 
huduma tunazozitoa. Maoni, mapendekezo na malalamiko yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya 
posta, simu, nukushi (faksi), barua pepe au kwa mteja mwenyewe kufika ofisini.  

Anuani yetu ni:   

Katibu Mkuu, 

Wizara ya Maji na Umwagiliaji,  

NBC Tawi la Mazengo, Barabara ya Kuu, 

S. L. P 456, 

40473 Dodoma. 

TANZANIA. 

Simu:   + 255-26-2322600/1-3  

+255-26-2324633 (Kwa Malalamiko/Maoni/Hoja/Maswali) 

  +255-26-2324634 (Kwa Maoni/hoja/Maswali) 

Nukushi: + 255-26-2322617 

Barua pepe: mawasiliano@maji.go.tz 

malalamiko@maji.go.tz (Kwa Malalamiko/Maoni/Hoja/Maswali) 

mwananchi@maji.go.tz (Kwa Maoni/Hoja/Maswali) 

Tovuti: www.maji.go.tz 

 

Anuani kipindi cha mpito wakati Wizara ikiendelea na mchakato wa kuhamisha watumishi ni: 

Katibu Mkuu,  

Wizara ya Maji na Umwagiliaji, 

126, Barabara ya Morogoro, 

S.L.P. 9153, 

14473 Dar es Salaam,  

TANZANIA. 

Simu:  +255-22-2450838/40/41 

  +255-22-4252068 (Kwa Malalamiko/Maoni/Hoja/Maswali) 
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  +255-22-2450699 (Kwa Maoni/hoja/Maswali) 

Nukushi: +255-022 – 2450533 

Anuani hizi zitatumika hadi mwezi Oktoba, 2019. 

 
13 ANUANI ZETU   
  
Wizara ina Ofisi za Kanda za Umwagiliaji, Mabonde ya Maji na Bohari Kuu ya Maji. Anuani zake 
ni kama zifuatazo:  

Na. Anuani Simu  Nukushi 

1 Bohari Kuu ya Maji  
Barabara ya Bagamoyo,  
S. L. P 9153,    
Dar es Salaam.  
TANZANIA.  

+255-0737204233  

Ofisi za mabonde  

2 Afisa wa Maji,  

Bonde la Mto Pangani, S.L. P 
7617, Moshi.  

TANZANIA  

+ 255-27-2753097 + 255-27-2753097 

3 Afisa wa Maji,   

Bonde la Mto Rufiji, S.L. P 
1798, Iringa.  

TANZANIA 

+ 255-26-2720951-4  

  

 

+ 255-26-2720952. 

4 Afisa wa Maji,   

Bonde la Ziwa Victoria,  

S.L. P 1342, Mwanza.  

TANZANIA  

+ 255-28-2500657 + 255-28-2500820. 

5 Afisa wa Maji   

Bonde la Ziwa Nyasa,  

S.L. P 762, Mbeya.  

+255-25-2502655 + 255-25-2502655 
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TANZANIA  

6 Afisa wa Maji   

Bonde la Ziwa Rukwa,  

S.L. P 762, Mbeya.  

TANZANIA  

+ 255-25-2500028  + 255-25-2500025 

7 Afisa wa Maji   

Bonde la Kati, S.L. P 1673, 
Singida.  

TANZANIA  

+255-26-2502418  + 255-26-2502418 

8 Afisa wa Maji,   

Bonde la Ziwa Tanganyika,  

S.L. P 105, Kigoma.  

TANZANIA  

+255-28-2802697   

 

+ 255-28-2804901 

9 Afisa wa Maji,   

Bonde la Mto Wami/Ruvu,  

S.L. P 826,  

Morogoro.  

TANZANIA  

+255-23-2600019   

 

+ 255-23-2600019 

10 Afisa wa Maji,   

Bonde la Mto Ruvuma na 
Pwani ya kusini,  

S.L. P 141, Mtwara.  

TANZANIA  

+255-23-2333652   

 

+ 255-23-23336 

Vituo vya Kanda vya Umwagiliaji. 

11 Afisa Mfawidhi,  

Kanda ya Umwagiliaji 

+ 255-27-2750494 + 255-27-2750494 
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Kilimanjaro,  

SLP1843,  Moshi.  

TANZANIA.  

12 Afisa Mfawidhi,  

Kanda ya Umwagiliaji 
Morogoro, SLP 515  
Morogoro.  

TANZANIA  

+ 255-23-4571/2,  

 

+ 255-23-4572. 

13 Afisa Mfawidhi,   

Kanda ya Umwagiliaji 
Mwanza,  

SLP 11454,  Mwanza.  

TANZANIA  

  

 

+ 255-28-570964,  

 

+ 255-28-2500676.  

 

14 Afisa Mfawidhi,  

Kanda ya Umwagiliaji Mtwara,  

SLP 671,  Mtwara.  

TANZANIA  

+ 255-23-2333121. + 255-23-2333121. 

15 Afisa Mfawidhi,  

Kanda ya Umwagiliaji Mbeya,  

SLP 3575,  Mbeya.  

TANZANIA  

+ 255-25-2503485,  

 

+ 255-25-2502242. 

16 Afisa Mfawidhi,  

Kanda ya Umwagiliaji Tabora,  
SLP 1053,  Tabora.  

TANZANIA  

+ 255-26-2604166  

 

 

+255-26-604274 

+255-26-2604218 

+255-26-2604898 
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17 Afisa Mfawidhi,  

Kanda ya Umwagiliaji ya Kati, 
SLP 2182,  Dodoma.   

TANZANIA  

+ 255-26-2392466 

 

+ 255-26-2394980 

 
  
14 HITIMISHO  
Tutaendelea kuwajibika kwa Umma kwa utendaji wetu na kufanya kazi kwa kuzingatia Mkataba huu 
wa Huduma kwa Mteja kama ifuatavyo;  

a) Kuchapisha na kusambaza Mkataba wa Huduma kwa Mteja  na  wadau wetu;  
b) Kutoa taarifa ya utendaji wetu kwa wadau na wateja  watakaohitaji;  
c) Kuandaa muhtsari wa malalamiko kutoka kwa Mteja na Wadau hatua tulizozichukua katika 

kuyashughulikia kwa lengo la kujitathmini na kuendelea kuboresha huduma; na  
d) Kutoa taarifa ya utekelezaji wa Mkataba kila mwaka kwa mamlaka husika.  

  

…………………………. MWISHO…………………………………..  
  

  

  

  


